Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Latest topics

» [sare] Trang chủ bảo trì.
by bnlock567 Thu Jul 18, 2019 1:10 pm

» Chia Sẻ Trang Chủ HTML - 3 Cái
by bnlock567 Thu Jul 18, 2019 1:06 pm

» Một số template dùng để làm trang ch
by bnlock567 Thu Jul 18, 2019 1:05 pm

» [Sare ] 1 trang chủ cũng BT
by bnlock567 Thu Jul 18, 2019 11:53 am

» [ FM ] Bảng thông báo đẹp
by bnlock567 Tue Jul 16, 2019 11:36 am

» "Bảng nổi" trog FM
by bnlock567 Tue Jul 16, 2019 11:31 am

» Chuyển Host upload ảnh
by dang02315 Fri Sep 02, 2016 12:32 am

» [ AUTO 2U ] PHIÊN BẢN 2.5.3 ( MỚI NHẤT )
by ngothithuyva Mon Sep 14, 2015 9:14 am

» [ AUTO 2U ] PHẦN MỀM BN2U - AUTO 2U MỚI NHẤT
by Xop Paseo Wed Sep 09, 2015 9:58 am

» [ AUTO 2U ] PHIÊN BẢN 2.5.2-NGÀY 24/10/2014
by chebienk5a Tue Sep 08, 2015 9:52 pm

» [ AUTO ] Tự nhảy game 2U
by chebienk5a Tue Sep 08, 2015 7:36 pm

» [ Bách chiến vô song 2 ] Cách đi phó bản ma giáo đàn 6-7 boss
by Admiin Mon Aug 24, 2015 5:40 pm

» [ LIST KEY 2U ] NGÀY 29/6/2015 PHIÊN BẢN 2.5.2 Trở Lên
by Pé Pun Sun Aug 23, 2015 5:01 pm

» [ AUTO 2U ] Demo auto up thân mật pet ver 1.0
by steven.gia119 Sun Aug 16, 2015 8:11 pm

» [ KEY Bảng Vàng ] NGÀY 05/03/2015 - ( Lần 3 )
by steven.gia119 Sun Aug 16, 2015 8:10 pm

» [ LIST KEY 2U ] NGÀY 24/10/2014 PHIÊN BẢN 2.5.1 Trở Lên
by chepchep800 Fri Aug 07, 2015 12:14 pm

» [ LIST KEY 2U ] NGÀY 18/2/2015 PHIÊN BẢN 2.5.2 Trở Lên
by chepchep800 Thu Aug 06, 2015 9:28 pm

» [ AUTO 2U ] Auto UP EXP UP vũ đạo Ver 2.5.3
by akikaneko Mon Jul 13, 2015 8:03 pm

» [ AUTO 2U ] PHIÊN BẢN 2.5.1 - NGÀY 15/9/2014
by ohellobeyeu Mon Jul 06, 2015 9:32 pm

» [ AUTO 2U ] UPDATE AUTO MỚI
by Admiin Sun Jul 05, 2015 4:35 pm

» Công thức ép chậu Khu vườn trên mây
by khanhkute Sat Jul 04, 2015 2:57 pm

“Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt"

Admiin
    Admiin
    NGƯỜI ĐẸP TRAI NHẤT
    NGƯỜI ĐẸP TRAI NHẤT

Posts Posts : 786
    Points Points : 93568226
    Thanked Thanked : 72
    Tham Gia Tham Gia : 01/10/2010
    Tuổi Tuổi : 30
    Đến từ Đến từ : Nghệ An
    Tình trạng Tình trạng : Độc thân

:

“Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt" Empty “Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt"

Bài gửi by Admiin Wed May 18, 2011 3:07 pm

Để Xem Video và Lyric của [ MV ] Tau Thích Mi - Lil'Pig Tại Đây

Bản rap "Tau thích mi" không chỉ xôn xao cư dân mạng bởi giọng hát miền Trung rất lạ, mà còn vì câu chuyện đặc biệt đằng sau đó, về một cậu bạn 18 tuổi bị chứng bệnh quái ác xương thủy tinh.

Người phát hiện ra Nhân Ái và bản rap "Tau thích mi" là Ngọc Anh - SV trường Sân Khấu Điện Ảnh, đồng thời phụ trách một số dự án về MV của công ty iCreave.

Ngọc Anh có một thời gian tìm hiểu về Nhân Ái, và tìm hiểu về bài hát. Ngọc Anh không ngờ một cậu bé có vẻ khá là nhút nhát nhưng lại sáng tác được một bài hát thú vị như vậy. Lần đầu tiên được nghe một giọng Huế hát rap, Ngọc Anh đã rất thích giọng hát rap của cậu bé và nội dung trong sáng, đáng yêu của bài hát này. Sau khi tiếp xúc nói chuyện với cậu bạn, biết được hoàn cảnh của Nhân Ái, Ngọc Anh càng ấn tượng hơn. Nhân dịp làm bài tập quay phim cuối kì tại trường đại học, Ngọc Anh quyết định kết hợp với công ty- nơi hiện tại Ngọc Anh đang làm việc để thực hiện MV cho bài hát này.
    Bài hát mang chất giọng nằng nặng miền Trung nắng gió, lời bài hát giản dị nhưng ấm áp, chân thật, với ca từ lạ lẫm như “tau” “mi” “dị” “rứa”, video clip được quay cực đẹp xây dựng câu chuyện về ước mơ bảo vệ bạn gái của một chàng trai tàn tật. Đó chính là hình ảnh của MV “Tau thích mi” gây xôn xao trong cộng đồng mạng thời gian gần đây.

Đằng sau mỗi bài hát, mỗi giai điệu, mỗi ngôn từ là một câu chuyện của người sáng tác. Có những câu chuyện chỉ thấy niềm vui, có những câu chuyện chan chứa nước mắt, nhưng cũng có những câu chuyện dẫu bắt nguồn từ sự bất hạnh lại tràn ngập ánh sáng của hi vọng và những ước mơ giản dị về một cuộc sống tốt đẹp hơn. Câu chuyện của chàng trai Nguyễn Nhân Ái với căn bệnh xương thủy tinh quái ác là một câu chuyện như vậy.

Rapper Lil’ Pig

Tên thật: Nguyễn Nhân Ái

Nick name: Heo, Lil’ Pig (đơn giản là do mình hơi mập mạp nên được các bạn đặt cho cái tên “trìu mến” này )

Sinh năm : 20/5/1993

Hiện tại đang sống tại Huế

Sở thích: đọc sách, xem film, nghe nhạc ( Rap, RnB,..)

Món ăn ưa thích: Bánh cuốn thịt nướng và tất cả những món ăn mẹ nấu

Ước mơ: Lành bệnh khỏe mạnh để báo hiếu cha mẹ

“Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt" Lilpig-7
    “Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt" Lilpig-6
    “Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt" Lilpig-5
    “Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt" Lilpig-4
    “Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt" Lilpig-3
    “Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt" Lilpig-2
    “Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt" Lilpig-1
    Cậu bạn 18 tuổi Nhân Ái bên gia đình mình.

Xin chào Lil’ Pig, “Tau thích mi” đang được coi là hiện tượng mới của rap Việt với chất giọng cực kì đặc biệt cùng với ca từ mộc mạc nhưng ấm áp, bạn đã sáng tác bài hát này trong hoàn cảnh nào vậy?

Mình tìm được beat của bài hát trên một forum nhạc rap từ đã khá lâu rồi, lúc đó Lil’ Pig đang thích một cô bạn trong lớp, khi nghe beat mình đã hình dung ra lời bài hát và sau đó mình đã hoàn thành lời chỉ trong có một đêm thôi (cười). Nếu mọi người có sở thích chụp ảnh hay viết nhật ký để ghi lại tình cảm của mình thì Lil’ Pig chọn rap, lúc đầu mình chỉ định thu âm lại để làm kỉ niệm thôi, không ngờ mọi người lại tò mò về bài hát của mình như vậy (cười)

Nhiều người rất tò mò về clip “Tau thích mi” khi nhân vật chính lại ngồi xe lăn và càng bất ngờ hơn khi biết câu chuyện trong clip được xây dựng theo chính hình ảnh Lil’ Pig ở ngoài đời?

Mình thực sự cảm động khi các anh chị trong trường ĐH Sân khấu điện ảnh đã chú ý đến bài hát và giúp mình thực hiện một clip ca nhạc ngoài sức tưởng tượng của mình. Có lẽ chính nhờ video clip công phu này mà bài hát được nhiều người quan tâm đến vậy. Trước đây mình cũng có thời gian phải ngồi xe lăn và phải tạm nghỉ học 1 năm, vì căn bệnh xương thủy tinh quái ác, nhưng giờ sức khỏe mình cũng đã khá hơn nên đã có thể di chuyển bằng nạng và tiếp tục đến trường rồi. Ngoài điểm chung đó ra thì mình thấy anh Bảo Anh, người đóng vai nhân vật chính, đẹp trai hơn mình nhiều (cười)

Rap vốn đã rất khó nghe lời hát và rap giọng Huế còn khó nghe hơn nữa, rất nhiều người không nghe được lời của “Tau thích mi”, có bạn còn khẳng định đó là rap Nghệ An hay Hà Tĩnh, Lil’ Pig nghĩ sao về điều này ?

(Cười) Thậm chí có bạn còn nhầm là bài rap theo tiếng Campuchia hoặc Lào nữa cơ đấy. Theo mình, nếu không phải là người miền Trung thì người nghe sẽ khó nhận ra sự khác biệt giữa giọng Huế, Nghệ An hay Hà Tĩnh.

Mình gửi bài hát này đầu tiên lên một forum rap ở miền Trung thì các thành viên có thể nhận ra ngay đó là chất giọng Huế. Như ở Nghệ An, bạn không sử dụng “Tau thích mi” mà có thể phải là “Tau thích mày”, cũng như ở Huế, học sinh Huế thường bày tỏ tình cảm bằng câu “Tau thích mi” chứ ít ai dùng “Ấy, tớ” hoặc “Tôi, bạn” như ở các tỉnh khác đâu. Mình tin rắng nếu bạn đã đến Huế và nghe câu “Tau thích mi” thì bạn sẽ biết là đây là một bài rap Huế 100% đấy.

“Tau thích mi” dường như là bài rap miền Trung đầu tiên được biết đến một cách rộng rãi như vậy, Lil’ Pig có bí quyết gì cho rap miền Trung không ?

(Hì Hì) Thực sự là mình hoàn toàn bất ngờ trước sự đón nhận nhiệt tình của mọi người, có lẽ mình khá may mắn và người nghe tò mò trước một giọng ca lạ, chứ ở miền Trung cũng có rất nhiều rapper có tài. Thực sự là rap tiếng miền Trung khá là khó do người miền Trung chất giọng nằng nặng đặc trưng, mình đã được các đàn anh trên diễn đàn rap miền Trung giúp đỡ và hướng dẫn nhiều cách để khắc phục nhược điểm này. Lil’ Pig nghĩ mình đã thực hiện được tốt bài hát này một phần chính nhờ chất giọng gần gũi và giản dị với mình.

Hẳn là nhờ bài hát của mình, Lil’ Pig đã có rất nhiều fan hâm mộ?

Mình rất vui vì sau đó đã nhận được rất nhiều lời mời kết bạn qua YM cũng như FB, trong đó ấn tượng nhất là có một anh sinh viên Huế đang học ở TP HCM có nói sau khi đến HCM học tập anh ấy đã học theo giọng miền Nam để nói chuyện với bạn bè nhưng sau khi “Tau thích mi” anh ấy bảo mình sẽ học lại cách nói với giọng Huế.

Có một bạn sống ở miền Nam mắc căn bệnh “xương thủy tinh” giống mình và cũng rất nhiệt tình giới thiệu mình vào trong đó điều trị nữa.

Sau khi “Tau thích mi” được đón nhận nhiệt tình như vậy, dự định Lil’ Pig cho bài hát tiếp theo sẽ là gì?

Trước khi sáng tác “Tau thích mi” mình đã thử sáng tác một bài hát về các tỉnh miền Trung từ Thanh Hóa trở vào đến Quảng Nam, Quảng Ngãi nhưng chưa hoàn thành. Đến hè có thời gian rảnh mình muốn sáng tác và thu âm một bài rap dành riêng cho Huế và kết hợp cùng một số bạn bè để hát về quê hương mình ^^

Câu hỏi cuối cùng, liệu bạn có thể tiết lộ kết thúc của câu chuyện “Tau thích mi” được không?

(Cười) Cái này thì mình không dám nói gì, vì thực sự đây cũng là một câu chuyện chưa có hồi kết đâu.
    Admiin
    Admiin
    NGƯỜI ĐẸP TRAI NHẤT
    NGƯỜI ĐẸP TRAI NHẤT

Posts Posts : 786
    Points Points : 93568226
    Thanked Thanked : 72
    Tham Gia Tham Gia : 01/10/2010
    Tuổi Tuổi : 30
    Đến từ Đến từ : Nghệ An
    Tình trạng Tình trạng : Độc thân

:

“Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt" Empty Re: “Tau thích mi” – Hành trình kì lạ của một bản rap "gây sốt"

Bài gửi by Admiin Thu May 19, 2011 6:12 am

“Tau biết tau không bằng được người ta”
    Bản rap Tau thích mi ra đời từ chính những tình cảm thật của Nhân Ái. Những đoạn “Có lẽ ngại, có lẽ dị”, “Tau biết tau không bằng được người ta”, “Tau không có sức khỏe tốt để cùng mi đi chơi”… thật sự là nỗi lòng sâu kín của chàng trai 18 tuổi này.

Nhân Ái cho biết dù được gia đình, bạn bè và thầy cô động viên rất nhiều nhưng cậu vẫn không sao dẹp bỏ mặc cảm về bệnh tật của mình. Đó là lý do vì sao cậu không dám trực tiếp bày tỏ tình cảm của mình với cô bạn cùng lớp mình đã dành tình cảm hơn một năm trời mà chỉ dám giãi bày trong bản rap Tau thích mi.

Việc bản rap trở nên nổi tiếng sau video clip của sinh viên Nguyễn Bảo Anh là điều rất bất ngờ với anh chàng nhút nhát - đến việc đứng rap trước lớp cũng chẳng dám làm này. Cũng nhờ vậy, Nhân Ái có thêm rất nhiều bạn mới, cả những người yêu thích rap lẫn những người lần đầu nghe rap.

Cô Võ Thị Bé, mẹ của Nhân Ái, cũng rất bất ngờ khi con mình bỗng dưng… nổi tiếng. Cô cho biết cô chỉ mới biết việc Nhân Ái thích rap cách đây 2 tháng. Dù không yêu thích thể loại này nhưng cô vẫn khuyến khích Nhân Ái theo đuổi sở thích của mình ngoài việc học ở trường.

“Là bậc cha mẹ, tôi rất vui khi con mình có được đam mê lành mạnh để theo đuổi. Nhất là khi đam mê đó không chỉ mang lại những phút thư giãn mà còn mang đến cho con nhiều bạn bè mới. Kể cả khi biết cháu có tình cảm với cô bạn cùng lớp, tôi vẫn rất ủng hộ con. Miễn là cháu không bỏ bê việc học và vẫn giữ được sự trong sáng của tình cảm tuổi học trò thì không việc gì tôi phải ngăn cấm con mình”.

Nói về đoạn clip của Nguyễn Bảo Anh, Nhân Ái cho biết: “Đoạn clip có những chỗ không phù hợp với nội dung bản rap của mình, đặc biệt là hình ảnh cô gái, xuất hiện rất buông thả và có phần “quậy”, làm mất đi sự trong sáng của bài rap. Cả các nhân vật khác trong clip cũng không phù hợp với hình ảnh học sinh Huế. Tuy nhiên, mình rất cảm ơn anh Nguyễn Bảo Anh đã chia sẻ bản rap này cùng mình. Hình ảnh nhân vật nam ngồi xe lăn đã khiến mình chạnh lòng nhớ đến khoảng thời gian phải ngồi xe lăn và phải tạm nghỉ học 1 năm vì căn bệnh xương thủy tinh quái ác”.

Khoảng thời gian mà Nhân Ái nhắc đến là vào hè năm lớp 6, khi chỉ còn vài ngày nữa là bước vào năm học lớp 7, Nhân Ái lại bị gãy xương đùi phải. Điều đó khiến cậu phải nghỉ học một năm. Nhân Ái đã có hơn 10 lần bị gãy xương, nứt xương.

Hiện tại, tuy sức khỏe đã khá hơn và có thể di chuyển bằng nạng để tiếp tục đến trường nhưng mong ước lớn nhất của Nhân Ái vẫn là mau chóng chữa lành bệnh, để không là gánh nặng của gia đình và có thể theo đuổi ước mơ của mình, trở thành một dược sĩ. “Mình không hi vọng sẽ làm được một việc gì đó cao siêu mà chỉ cần trở thành một người có ích cho đời” - Nhân Ái tâm sự.

Những bản rap cuộc sống

Sinh ra đã mang trên mình căn bệnh xương thủy tinh, Nguyễn Nhân Ái tỏ ra khá nhút nhát và thường mặc cảm về bệnh tật của mình. Nhưng bù lại, cậu đã nhận được sự động viên rất nhiều từ gia đình. Chính chị của Nhân Ái là người mở đường cho cậu tìm đến rap. “Cách đây 2 năm, sau khi nghe một số bản rap mà chị đưa cho, mình rất thích nên đã quyết định tìm hiểu về rap”. Vậy là thời gian rảnh, Nhân Ái lại tìm đến những forum về rap Việt để nghiên cứu, tìm tòi.

“Rap là nơi có thể bày tỏ mọi cảm xúc mà không bị gò bó bởi bất cứ điều gì”, đó là lý do vì sao mọi việc xung quanh từ những chuyện trường lớp, bạn bè đến những thói quen, những chuyện xảy ra hằng ngày, Nhân Ái đều mang vào rap. Từ bản rap đầu tiên với cái tên khá gần gũi, dễ thương Em muốn làm rapper, đến nay Nhân Ái đã có gần 20 bản rap do chính cậu sáng tác. Mỗi khi hoàn thành bản rap nào, Nhân Ái lại hào hứng chia sẻ với các bạn cùng sở thích để trau dồi, nâng cao khả năng rap.

Ngoài bản rap Tau thích mi, Nhân Ái còn rất được yêu thích với bản rap Miền Trung. Bản rap này được Nhân Ái sáng tác khi vô tình nhìn thấy cuốn Atlas địa lý và quyết định thực hiện bản rap giới thiệu tất cả tỉnh thành của miền Trung từ Thanh Hóa đến Bình Thuận. Bản rap sau đó đã được các cộng đồng yêu nhạc rap khen ngợi và cũng là niềm tự hào rất riêng của cậu học trò Huế: Đây là Huế là nơi tôi đã sinh ra và lớn lên/ Có dòng sông Hương thơ mộng chảy bên...

Chính vì thế, khi gặp rất nhiều ý kiến cho rằng bản rap Tau thích mi rất khó nghe, thậm chí có bạn còn bảo rằng đó là rap tiếng Lào hay tiếng Campuchia nhưng Nhân Ái vẫn mỉm cười: “Mình chắc chắn 100% là sẽ không bao giờ đổi giọng Huế khi rap. Tại sao phải đổi giọng khi đó là tiếng nói của quê hương, của người đã sinh ra mình”.
    ----------------
    Trước một số ý kiến về cách xưng hô tau - mi trong bản rap, Nhân Ái đã "phản biện": "Đó là cách xưng hô thường ngày với bạn bè, đặc biệt là những người bạn thân của nhiều học sinh Huế giống như mình - bạn, tớ - cậu,… chứ không phải cách xưng hô thô lỗ như nhiều bạn nghĩ".

"Nếu thay bằng anh - em thì đó không còn là tình cảm trong sáng của học trò nữa, còn nếu xưng tên sẽ khiến cô bạn đó ngại nên mình quyết định giữ nguyên cách xưng hô này khi đưa vào bản rap. Và đó cũng là cách xưng hô mà mình vẫn dùng với người bạn đó ở ngoài đời".

“Báo Tuổi Trẻ ngày 23-3-2011 có đăng bài “Bước trên mảnh vỡ thủy tinh” đã mang đến cho mình và cả nhà niềm hi vọng mới để chữa lành căn bệnh quái ác này. Vì thế, hè này gia đình dự định đưa mình đến Bệnh viện Y dược học dân tộc để chữa bệnh. Chỉ mong mọi việc sẽ diễn ra thuận lợi để mình kịp thi đại học", Nhân Ái chia sẻ.

Hôm nay: Fri Apr 19, 2024 6:54 pm